Hợp đồng trọn gói, chủ đầu tư cứ yêu cầu làm diễn giải khối lượng mà không khớp với hợp đồng?

Discussion in 'Giám sát, nghiệm thu chất lượng và khối lượng' started by nguyentheanh, Sep 7, 2018.

Lượt xem: 161

  1. nguyentheanh

    nguyentheanh Administrator Staff Member

    Joined:
    Aug 3, 2013
    Messages:
    130
    Likes Received:
    1
    Trophy Points:
    18
    Câu hỏi: Em có làm 1 công trình nhưng là hợp đồng trọn gói, mà khi xong công trình thì khối lượng khác với hợp đồng. Em biết là trọn gói thì không cần quan tâm đến khối lượng thay đổi thuộc hợp đồng, cả không cần chi tiết khối lượng. Chỉ tính phát sinh với hạng mục không có trong hợp đồng. Nhưng Chủ đầu tư cứ bắt làm bảng diễn giải khối lượng, khi điền vào phụ lục 3a, thì số tiền khác với hợp đồng bởi bảng diễn giải khối lượng khác.

    Trả lời:
    Dễ ợt, đây thể tư duy linh hoạt trong công việc thường có được do ta học môn toán luyện tư duy nhiều năm [​IMG]:)

    Em làm bảng diễn giải khối lượng trong đó có 2 cột quan trọng.
    1. Cột tổng cộng khối lượng theo diễn giải,
    2. Cột là đề nghị thanh toán -> chỉ là khối lượng theo hợp đồng.
    Lấy khối lượng hợp đồng đưa vào PL03a đề nghị thanh toán thì sẽ giải quyết được vấn đề của em.

    Nhưng tốt nhất là nên dùng kiến thức hiểu biết pháp luật ôn tồn thuyết phục Chủ đầu tư: Theo khoản 5, Điều 19, Nghị định số 37/2015/NĐ-CP hợp đồng trọn gói khi thanh toán không đòi hỏi có xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết. Nghị định bảo vậy, bác không theo, bác yêu cầu em xác nhận chi tiết, sau này thanh tra, kiểm toán soi vào chi tiết xin bác đừng gọi em nhé. Làm chi tiết tốn Man month cả bên bác, cả bên em, cả bên TVGS lắm ấy... Thêm công đi bảo vệ, giải trình với thanh tra, kiểm toán nữa mệt lắm. Nếu chủ đầu tư vẫn cương quyết yêu cầu làm, thì phải đáp ứng thôi, nhưng lập thành 1 cái văn bản hay nhật ký gì đó ghi nhớ lại, để sau này mình nhớ là có việc như thế :)


    hop-dong-tron-goi-dien-giai-khoi-luong-chi-tiet.jpg
     

Share This Page