Tư vấn giám sát có phải ký vào phụ lục PL 03a xác nhận giá trị thanh toán không?

Discussion in 'Giám sát, nghiệm thu chất lượng và khối lượng' started by nguyentheanh, Dec 9, 2018.

Lượt xem: 781

  1. nguyentheanh

    nguyentheanh Administrator Staff Member

    Joined:
    Aug 3, 2013
    Messages:
    145
    Likes Received:
    1
    Trophy Points:
    18
    Theo Thông tư số 08/2016/BTC thì mẫu PL03a không có chữ ký đơn vị Tư vấn giám sát (TVGS), chỉ ký bảng nghiệm thu khối lượng. Cái này là do hợp đồng giữa CĐT vs TVGS hay là bắt buộc?

    Điều 26. Giám sát thi công xây dựng công trình của Nghị định số 46/2015/NĐ-CP bạn nhé. Nếu Tư vấn giám sát không làm thì Giám sát A phải làm. Do đó CĐT khôn thì thỏa thuận ngay trong hợp đồng và Tư vấn giám sát làm việc đó.

    TVGS-kiem-tra-va-xac-nhan-khoi-luong.jpg
    Thường thì Tư vấn giám sát chỉ kí bảng khối lượng hoàn thành thôi. Nhiều dự án, nhiều bên làm TVGS chưa bao giờ kí vào PL 03a, chỉ kí BBNT khối lượng hoàn thành. Nhiều lúc có phát sinh giảm TVGS cũng chỉ kí BBNT khối lượng giảm, không kí giá trị giảm dù CĐT yêu cầu do hợp đồng không quy định nhiệm vụ TVGS phải xác nhận giá trị.

    Ký BBNT khối lượng hoàn thành không ký PL 03a thuận lợi cho cả Chủ đầu tư & Nhà thầu & Tư vấn giám sát. Ký vào thêm thủ tục phiền hà chứ hay gì đâu. Thiếu chữ ký lại tìm người, chờ đợi đến mệt. Sai hồ sơ, in lại, sửa, chờ ký rất tốn thời gian. Mà thời gian là tiền luôn.
     

Share This Page